ซีพี ออลล์ ร่วมกับคัดสรร และเบลลินี่ พรีเมี่ยม คาเฟ่ และบริษัท ซีพี รีเทลลิงค์ จำกัด เดินหน้าจัดฝึกอบรมวิชาชีพการชงกาแฟแก่กลุ่มเยาวชนที่มีความบกพร่องทางสติปัญญา ภายใต้โครงการห้องเรียนกาแฟเป็นปีที่ 3 ณ โรงเรียนฉะเชิงเทราปัญญานุกูล
โดยมีวัตถุประสงค์ให้เยาวชนสามารถนำความรู้จากการฝึกปฏิบัติวิชาชีพการชงกาแฟไปประกอบอาชีพในอนาคต อีกทั้งเป็นการเปิดประสบการณ์เพื่อเป็นแรงจูงใจและทางเลือกให้เยาวชนเกิดความสนใจในอาชีพบาริสต้า ซึ่งโครงการห้องเรียนกาแฟที่จัดขึ้นในครั้งนี้มีผู้เข้าร่วมกิจกรรมทั้งสิ้น 51 คน แบ่งเป็นนักเรียนจำนวน 32 คน คุณครูจำนวน 14 คน บุคลากรจำนวน 5 คน
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/03/ซีพี-ออลล์ห้องเรียนกาแฟ-ซีซัน-3-ฉะเชิงเทรา_4.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/03/ซีพี-ออลล์ห้องเรียนกาแฟ-ซีซัน-3-ฉะเชิงเทรา_1.jpg)
พิธีเปิดโครงการได้รับเกียรติจาก คุณเงาแข เดือดขุนทด ผู้อำนวยการโรงเรียนฉะเชิงเทราปัญญานุกูล กล่าวเปิดงานและกล่าวต้อนรับ
![](http://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/03/ซีพี-ออลล์ห้องเรียนกาแฟ-ซีซัน-3-ฉะเชิงเทรา_12.jpg)
และมี คุณณัฐธยาน์ ให้ศิริกุล ผู้ช่วยผู้จัดการทั่วไป บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) กล่าวถึงวัตถุประสงค์โครงการ ทั้งนี้แบ่งการฝึกอบรมเป็น 2 ช่วง ช่วงแรกเป็นการบรรยายเกี่ยวกับประวัติความเป็นมาของกาแฟแต่ละสายพันธุ์และแนะนำอุปกรณ์ต่าง ๆ ของเครื่องชงกาแฟ และในช่วงที่สองคือ ภาคปฏิบัติ มีฐานเครื่องชงกาแฟทั้งหมด 4 ฐาน
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/03/ซีพี-ออลล์ห้องเรียนกาแฟ-ซีซัน-3-ฉะเชิงเทรา_11.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/03/ซีพี-ออลล์ห้องเรียนกาแฟ-ซีซัน-3-ฉะเชิงเทรา_10.jpg)
โดยมีบาริสต้ามืออาชีพจากหน่วยงานคัดสรร และเบลลินี่ พรีเมี่ยม คาเฟ่ บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) เป็นวิทยากร ซึ่งผู้เข้าอบรมจะได้รับการฝึกปฏิบัติจริงทั้งการชงเครื่องดื่มร้อน-เย็น ตลอดจนการแต่งฟองนม ในแต่ละฐานจะมีคุณครูประจำฐานช่วยดูแลเพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมทุกคนสามารถเข้าใจและฝึกปฏิบัติได้อย่างมีประสิทธิภาพ
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/03/ซีพี-ออลล์ห้องเรียนกาแฟ-ซีซัน-3-ฉะเชิงเทรา_8.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/03/ซีพี-ออลล์ห้องเรียนกาแฟ-ซีซัน-3-ฉะเชิงเทรา_7.jpg)
สำหรับปี 2567 มีเป้าหมายที่จะดำเนินโครงการดังกล่าว ในโรงเรียนสังกัดสำนักบริหารงานการศึกษาพิเศษรวม 6 แห่ง โดยจะขยายผลสู่โครงการ Young Barista Camp 2024 ต่อไป
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/03/ซีพี-ออลล์ห้องเรียนกาแฟ-ซีซัน-3-ฉะเชิงเทรา_9.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/03/ซีพี-ออลล์ห้องเรียนกาแฟ-ซีซัน-3-ฉะเชิงเทรา_6.jpg)