![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/07/S__13263172.jpg)
เนื่องด้วยวันที่ 3 กรกฎาคม ของทุกปีตรงกับ “วันปลอดถุงพลาสติกสากล” หรือ International Plastic Bag Free Day กำหนดขึ้นโดยองค์กร Plastic Bag Free World ก่อตั้งขึ้นจากความร่วมมือขององค์กรเพื่อสิ่งแวดล้อมหลายแห่งทั่วโลก มุ่งหวังให้เกิดความตระหนักถึงผลกระทบของการใช้ถุงพลาสติกและเพื่อรณรงค์ให้ผู้คนทั่วโลกตระหนักถึงปัญหาสิ่งแวดล้อมที่มีมาจากพฤติกรรมการใช้พลาสติกแบบครั้งเดียวทิ้ง จนก่อให้เกิดมลภาวะและปริมาณขยะพลาสติกจำนวนมากที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/07/S__13263170.jpg)
กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม, กรมการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศและสิ่งแวดล้อม จึงได้จัดงานประกาศเจตนารมณ์ ยกระดับการดำเนินงานมุ่งสู่เป้าหมาย Thailand Net Zero 2065 (กลุ่มผู้ประกอบการห้างสรรพสินค้า ศูนย์การค้า ร้านสะดวกซื้อและกลุ่มผู้ประกอบการร้านกาแฟทั่วประเทศ) โดยมี
นายโกเมนทร์ ทีฆธนานนท์
ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ,ดร.พิรุณ สัยยะสิทธิ์พานิช อธิบดีกรมการเปลี่ยนแปลงสภาพถูมิอากาศและสิ่งแวดล้อม และ นายสิทธิชัย เสรีส่งแสง ผู้ตรวจราชการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ร่วมงาน พร้อมด้วย 45 หน่วยงาน/องค์กร ได้แก่
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/07/S__13263177.jpg)
- เครือข่ายผู้ประกอบการห้างสรรพสินค้า ศูนย์การค้า และร้านสะดวกซื้อ
- เครือข่ายผู้ประกอบการร้านกาแฟที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม (Green coffee shop)
- เครือข่ายสมาคมฯ และหน่วยงานสนับสนุนอื่น
ประกาศเจตนารมณ์ความร่วมมือใน 3 เป้าหมาย ดังนี้ - ร่วมกันส่งเสริมการลด/เลิกการใช้พลาสติกแบบใช้ครั้งเดียวทิ้ง (Single-use plastic) 3 ประเภท
เลิกถุงพลาสติกหูหิ้วชนิดบาง (ถุงก็อบแก็บ) ถ้วย/แก้วพลาสติก, หลอดพลาสติก - รวบรวมผลิตภัณฑ์พลาสติกเป้าหมายเข้าสู่ระบบรีไซเคิล ร้อยละ 100 ภายในปี พ.ศ.2570
- ร่วมกันสร้างความรู้ ความเข้าใจ และรณรงค์ให้กับผู้ประกอบการ และผู้บริโภคร่วมลดปริมาณขยะที่ต้นทาง สนับสนุนการผลิต การบริการ และการบริโภคที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม เพื่อลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกมุ่งสู่เป้าหมาย Thailand Net Zero 2065
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2024/07/S__13263162.jpg)
ทั้งนี้ภายในงานมี นายโตมร จันทรา ผู้จัดการทั่วไปอาวุโส บมจ.ซีพี ออลล์ ผู้บริหารเซเว่น อีเลฟเว่น และเซเว่นเดลิเวอรี่ เป็นผู้แทนบริษัทฯร่วมประกาศเจตนารมณ์ ซึ่งในปีนี้ ซีพี ออลล์ มุ่งมั่นลดการใช้พลาสติก ตามกรอบกลยุทธ์ความยั่งยืน “2ลด 4สร้าง 1DNA” โดยเฉพาะในเรื่องของ “2 ลด” จะเน้นลดการใช้พลาสติก ลดการใช้พลังงานจะเป็นแกนขับเคลื่อนด้านการดูแลสิ่งแวดล้อม ตามนโยบาย 7 Go Green เพื่อสิ่งแวดล้อม 24 ชั่วโมง โดยมีเป้าหมายมุ่งสู่ความเป็นกลางทางคาร์บอน (Carbon Neutral) ภายในปี 2573 และมุ่งสู่การปล่อยก๊าซเรือนกระจกสุทธิเป็นศูนย์ภายในปี 2593 เป็นไปตามปณิธาน “Giving&Sharing” เพื่อช่วยดูแลโลกให้น่าอยู่อย่างยั่งยืน
ซีพี ออลล์ ผู้บริหารเซเว่น อีเลฟเว่น และเซเว่น เดลิเวอรี่ เล็งเห็นถึงผลกระทบที่เกิดจากการใช้พลาสติก เนื่องในวันปลอดถุงพลาสติกสากล จึงอยากเชิญชวนประชาชนชาวไทยร่วมกันลดและเลิกการใช้ถุงพลาสติก ถุงหูหิ้วชนิดบาง(ถุงก๊อบแก๊บ) เพียงแค่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้ชีวิตประจำวัน เริ่มจากการปฏิเสธการรับถุงหิ้วพลาสติก เปลี่ยนมาใช้ถุงผ้าหรือกระเป๋าผ้าแทน รวมถึงขอเชิญชวนร่วมกันลดและเลิกการใช้ Single-Use Plastic อาทิ กล่องโฟมบรรจุอาหาร แก้ว หลอดพลาสติก ช้อน ส้อมพลาสติก (แบบใช้ครั้งเดียวทิ้ง) จะช่วยลดจำนวนขยะพลาสติกที่เกิดขึ้นในสิ่งแวดล้อมไปด้วยกัน
#Internationalplasticbagfreeday
#วันปลอดถุงพลาสติกสากล #ThaiLandNetZero2065