พุทธปัญญาชมรม โดย บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) จัดกิจกรรมในโอกาสครบรอบ 26 ปี เรายกวัดมาไว้ที่เซเว่นฯ นิมนต์พระสมณานัมธีราจารย์ ผู้ช่วยเจ้าคณะใหญ่ฝ่ายซ้าย เจ้าอาวาสและคณะสงฆ์ จากวัดถาวรวราราม กาญจนบุรี เจริญพระพุทธมนต์ บูชานพเคราะห์ ขอขมากรรมแบบอนัมนิกาย เสริมความเป็นสิริมงคลให้พนักงานและประชาชน และยังเปิดโอกาสให้ทุกคนร่วมทำบุญทอดกฐิน 4 ภาค 4 วัด ซึ่งปีนี้จัดขึ้นเป็นพิเศษ เพื่อให้ประชาชนได้มีโอกาสร่วมทำบุญครั้งใหญ่ ตามนโยบาย มุ่งส่งเสริมการศึกษา พัฒนาคุณธรรม-จริยธรรมตามหลักพระพุทธศาสนาสู่ชุมชนและสังคม ตามปณิธาน “ร่วมสร้างสรรค์และแบ่งปันโอกาสต่อกัน”
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_14.jpg)
![](http://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_5.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_1.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/คุณยุทธศักดิ์.jpg)
นายยุทธศักดิ์ ภูมิสุรกุล ประธานคณะเจ้าหน้าที่บริหาร บมจ. ซีพี ออลล์ ผู้บริหารเซเว่น อีเลฟเว่น และเซเว่น เดลิเวอรี่ ในฐานะประธานพุทธปัญญาชมรม กล่าวว่า ในโอกาสครบรอบ 26 ปี ของโครงการ “เรายกวัดมาไว้ที่เซเว่นฯ” ซีพี ออลล์ได้จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์ โดยนิมนต์ พระสมณานัมธีราจารย์ ผู้ช่วยเจ้าคณะใหญ่ฝ่ายซ้าย เจ้าอาวาส และคณะสงฆ์ วัดถาวรวราราม กาญจนบุรี เจริญพระพุทธมนต์ บูชานพเคราะห์ ขอขมากรรมแบบอนัมนิกาย ซึ่งจัดขึ้นเป็นพิเศษเพื่อให้ประชาชนได้มีโอกาสร่วมทำบุญครั้งใหญ่ เสริมอายุวัฒนะมงคลโดยมีพุทธปัญญาชมรมเป็นสะพานบุญในครั้งนี้ นอกจากนี้ในส่วนของกิจกรรมทำบุญทอดกฐิน 4 ภาค 4 วัด ก็ได้รับการตอบรับที่ดีมากจากผู้ใจบุญทั้งหลาย ซึ่งซีพี ออลล์ จะนำเงินที่มีผู้ร่วมสมทบทุนกฐินในครั้งนี้ ไปถวายวัดในจังหวัดต่างๆ ทั่วประเทศ ที่ยังไม่มีเจ้าภาพทอดกฐิน
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_6.jpg)
![](http://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_9.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_8-1.jpg)
ทั้งนี้ อานิสงส์ของการบูชาดาวนพเคราะห์ เพื่อเสริมสิริมงคล สะเดาะเคราะห์ต่อชะตา ตามคติเรื่องราวในอรรถกาพุทธศาสนามหายานของเวียดนาม โดยพระพุทธองค์ทรงแสดงธรรมนพเคราะห์สูตรถึงคุณความดีของเทวดาประจำดาวนพเคราะห์ที่ส่องทั่วถึงสรรพสัตว์ที่เกิดอยู่ในโลก ซึ่งเทพยดาประจำดาวนพเคราะห์ทั้ง 9 องค์คือเทวดาที่แผ่บารมีเมตตากรุณาแก่สรรพสัตว์ สันนิษฐานว่าการจัดพิธีบูชานพเคราะห์แบบอนัมนิกายในประเทศไทยตั้งแต่สมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์เมื่อครั้งตั้งชุมชนชาวญวนสืบทอดกันมาจนถึงปัจจุบัน
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_12.jpg)
![](http://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_3.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปี-เรายกวัด_02.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปี-เรายกวัด_4.jpg)
นางสาวธัญญลักษณ์ ตันสกุล ผู้เข้าร่วมกิจกรรมกล่าวว่า “ตนชอบทำบุญซึ่งปกติก็เข้าวัดกับคุณแม่เป็นประจำ และได้เข้าร่วมกิจกรรมนี้มาโดยตลอดเป็นเวลากว่า 3 ปีแล้ว หากวันใดติดภารกิจก็จะติดตามผ่าน Facebook Live แทน สาเหตุที่ชอบเข้าร่วมเพราะว่าพอได้ฟังธรรมแล้วสามารถนำคำสอนที่ได้มาปรับใช้ในชีวิตประจำวันหรือในการทำงานได้ ทำให้รู้สึกว่าจิตใจสงบขึ้น มีสติขึ้น ซึ่งตนก็อยากจะเข้าร่วมและอยากให้จัดกิจกรรมแบบนี้ต่อไปอีกเรื่อยๆ”
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปี-เรายกวัด_03.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปี-เรายกวัด_05-683x1024.jpg)
นายคมสันต์ ยามี คนรุ่นใหม่ที่มาเข้าร่วมกิจกรรมเล่าความรู้สึกว่า “ตนอยากจะร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการสืบทอดวัฒนธรรม เอาไว้ให้กับคนรุ่นใหม่ได้รับชมต่อไปในอนาคตจึงได้มาเข้าร่วมกิจกรรมนี้ครั้งแรก วันนี้ก็รู้สึกสงบ มีสมาธิมากขึ้นแล้วก็เต็มอิ่มไปด้วยบุญ ปัจจุบันทำงานก็สามารถนำสิ่งที่ได้นี้ไปปรับใช้ได้ เช่น เรื่องของสมาธิและสติในการทำงาน ซึ่งหากมีครั้งต่อไปก็จะมาร่วมอีกแน่นอน แล้วก็อยากจะเชิญชวน เพื่อนๆ น้องๆ คนรุ่นใหม่ ให้มาฟังธรรมะหรือมาร่วมกิจกรรมในครั้งต่อไปกันเยอะๆ”
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_15.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_4.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_7.jpg)
![](http://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_13.jpg)
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปีเรายกวัด_17.jpg)
“ตลอดระยะเวลา 25 ปีโครงการเรายกวัดมาไว้ที่เซเว่นฯได้จัดธรรมะบรรยายทุกวันศุกร์รวมกว่า 1,267 ครั้ง ในแต่ละเดือนจะนิมนต์พระอาจารย์ที่มีชื่อเสียงทั้งในกรุงเทพฯและต่างจังหวัดมาเทศนาธรรม รวมกว่า 3,067 รูป และฆราวาสที่มีชื่อเสียงมาแบ่งปันประสบการณ์ธรรมะกว่า 206 คน ได้รับความสนใจจากผู้บริหาร พนักงาน ประชาชนทั่วไป และผู้ที่สนใจฟังธรรมะร่วมฟังธรรมะทั้งช่องทางออฟไลน์ และออนไลน์อย่างต่อเนื่อง เพื่อศึกษา และน้อมนำหลักธรรมไปปฏิบัติและประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน นอกจากโครงการดังกล่าวแล้ว ซีพี ออลล์ ยังมีการส่งเสริมการศึกษา พัฒนาคุณธรรมอีกหลายโครงการ อาทิ โครงการส่งเสริมการสอบธรรมศึกษาให้แก่พนักงาน เพื่อสนับสนุนให้พนักงานได้ศึกษาหลักธรรมทางพระพุทธศาสนา
![](https://www.cpall.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ครบรอบ-26-ปี-เรายกวัด_01.jpg)
พบกับกิจกรรมเรายกวัดมาไว้ที่เซเว่นฯ ได้ทุกวันศุกร์ เวลา 12:00-13:30 น. ผ่านช่องทาง facebook fanpage CP ALL หรือสามารถรับฟังย้อนหลังได้ที่ช่องทางเดียวกัน พร้อมรับฟังคติธรรมดีๆ ในช่องทาง TikTok ได้ที่ ธรรมะ TikTok